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Tanzania Imara, Kazi Iendelee.
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Mitihani ya mwisho ya kidato cha sita ime-
anza rasmi tarehe mbili mwezi huu wa 
tano. Mitihani hii itakamilika tarehe ishirini 
na mbili mwezi huu. Mitihani hii itafanyika 
pia sambamba na mitihani ya wanafunzi 
wanaosomea ualimu. Kadhalika wapo 
wanafunzi ambao matokeo yao ya kidato 
cha nne yalifutwa na wameruhusiwa 
kurudia mitihani yao katika kipindi hiki cha 
mitihani.
 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Mheshimiwa Dokta Samia Suluhu Hassan, 
kupitia akaunti yake ya Twitter, ametuma 
salamu za heri kwa watahiniwa wote.
 
Mimi, pamoja na wenzangu wote kwenye 
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
tunaungana na Rais wetu kuwatakia wata-
hiniwa wote kila la heri kwenye mitihani hii.
Pamoja na salamu hizi, natoa wito kwa 
watahiniwa wote kuzingatia masharti na 
taratibu zote za mitihani. Kutokuzingatia 
masharti ya mitihani kunaweza kupelekea 
mtahiniwa kufutiwa matokeo yake ya miti-
hani. Waalimu, wasimamizi wa mitihani, 
wazazi na walezi wote kwa pamoja 
tuhimize watahiniwa wetu wafanye miti-
hani yao kwa kuzingatia masharti na tarat-
ibu zilizowekwa.

Napenda kutumia fursa hii pia kutoa wito kwa 
Watanzania wote tushirikiane kutokomeza 
udanganyifu na wizi wa mitihani. Ni kweli 
kwamba tatizo la wizi na udanganyifu wa miti-
hani ni dogo sana hapa nchini, lakini tusipoziba 
ufa tutajenga ukuta. Tutakosea sana tukifumbia 
macho tatizo hili hata kama ni dogo sana. 
Kufumbia macho na kunyamaza hakuondoi 
tatizo. Ku�cha tatizo na kutokuchukua hatua 
madhubuti ni sawa na kulea na kukuza tatizo.
 
Madhara ya kuenea kwa wizi na udanganyifu 
wa mitihani ni makubwa sana kwa Taifa letu. 
Kwanza, wizi na udanganyifu wa mitihani 
unaathiri haki za watahiniwa wanaofanya miti-
hani yao kwa uadilifu. Kwa kawaida wizi na 
udanganyifu wa mitihani unaoratibiwa na 
watumishi wasio waaminifu hunufaisha wata-
hiniwa wenye uwezo zaidi wa kifedha; wenye 
uwezo mdogo wa kiuchumi hawawezi kulipa 
gharama za mitihani ya wizi. Pili, wizi na udang-
anyifu wa mitihani unadumaza weledi katika 
taifa letu na kukuza ubabaishaji. Hatimae 
tutakuwa na madaktari wababaishaji, maruba-
ni wababaishaji, waalimu wababaishaji na 
kadhalika. Tatu, wizi na udanganyifu wa miti-
hani unaharibu malezi ya watoto na vijana 
wetu kwa kufundisha wizi na udanganyifu 
kwama njia ya kutafuta mafanikio.
 

Na Adolf F. Mkenda

Wizi wa Mitihani: Tusipoziba Ufa 

Tutajenga Ukuta 
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Serikali itaendelea kuchukua hatua kali dhidi ya 
wote wanaojihusisha na wizi na udanganyifu wa 
mitihani. Tunao mao�sa ambao wako mahabusu 
wakikabiliwa na mashtaka ya kuratibu na kuweze-
sha wizi na udanganyifu wa mitihani. Zipo baadhi 
ya shule ambazo zimefutwa kama vituo vya miti-
hani kwa sababu ya wizi na udanganyifu wa miti-
hani. Endapo itatulazimu, tutafuta usajili wa shule 
zinazoratibu wizi na udanganyifu wa mitihani. Ni 
matumaini yetu kwamba hatutalazimika kufuta 
usajili wa shule, lakini ni vyema ikafahamika kuwa 
hii ni hatua inayoweza kuchukuliwa.

 Endapo sote tutashikamana na kukemea udanga-
nyifu kwenye mitihani hapana shaka tutafanikiwa 
kutokomeza jambo hili. Ni jukumu la kila mmoja 
wetu kuwa macho na kutoa taarifa endapo tutao-
na dalili zozote za udanganyifu kwenye mitihani. 
Mtu yeyote atakaekuwa na taarifa kuhusu vitendo 
vya wizi na udanganyifu wa mitihani tunamuom-
ba atoe taarifa kwa mamlaka yeyote ya Serikali 
iliyo karibu nae. Namba ya simu ifuatayo itatumi-
ka pia kupokea taarifa zozote kwa siri za wizi na 
udanganyifu wa mitihani:
  
0759 360 000
 
Taarifa pia inaweza kutumwa kwa baruapepe 
ifuatayo:
 
esnecta@necta.go.tz
 
 
Mwisho napenda tena kuwatakiwa watahiniwa 
wote kila la heri katika mitihani yao.
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Waziri wa Afya, Mhe.Ummy Mwalimu ame-
taka akina mama wajawazito wanaofika 
kwenye Kliniki za Uzazi, Mama na Mto 
kupima wingi wa damu, mkojo, kuangalia 
wingi wa protini, shinikizo la damu pamoja 
na kusikiliza mapigo ya moyo ya mtoto bila 
kutozwa gharama zozote.

Haya ameyasema leo wakati wa kukabidhi  
vifaa tiba vya kuboresha huduma za afya ya 
uzazi, mama na mtoto kwa vituo  ishirini 
vya halmashauri za Mkoa wa Dodoma 
vyenye thamani ya shilingi milioni 45 .

Waziri Ummy amesema kuwa vipimo hivyo 
ni muhimu kwa wajawazito ili kuweza kue-
pusha kifafa cha mimba na vifo  kwa 
wajawazito.

“Ili kuweza kumuokoa mama mjamzito 
anapofika kliniki ni vyema kupimwa vipimo 
hivyo muhimu, vipimo hivi vyote ni bure na 
ni lazima viwepo  kwenye vituo vya kutolea 
huduma za afya vyote nchini," amesema 
Mhe. Ummy.
Ameendelea kusema kuwa,  Serikali 
itahakikisha  upatikanaji wa 100% wa dawa 
za kuzuia kutoka damu wakati wa kujifun-
gua, dawa za kuongeza damu na dawa za 
kuzuia kifafa cha mimba katika vituo vya 
afya vya umma nchini.

“Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan ameshatimiza 
wajibu wake kwa kujenga majengo,kuboresha miun-
dombinu, kuongeza ajira  pamoja na kununua vifaa 
tiba , hivi sasa tunapata fedha za dawa kila mwezi 
shilingi bilioni 20, tutahakikisha hizi dawa tatu zina-
patika kwa asilimia 100." Amesema Mhe. Ummy

Hata hivyo Waziri Ummy amezitaka timu za afya za 
uendeshaji  za Halmashauri nchini kufanya usimami-
zi shirikishi  kwenye vituo vya kutolea huduma za 
afya  ili kuwajengea uwezo watoa huduma  za afya, 
“Huu ndio muelekeo wa wizara, twende kwenye 
masuala  ya kuwawezesha wataalamu wetu kwenye 
vituo vya afya na kuona kipi kinafanyika tunaweza 
kupunguza vifo vya akina mama wajawazito na 
watoto wachanga kama tutaongeza kutoa huduma 
bora za afya," amesisitiza.

Akitaja taarifa za Utafiti wa Idadi ya Watu na Afya 
na Utafiti wa Kiashiria cha Malaria (DHS/MIS) ya 
mwaka 2022 zinaonesha kuwa nchi imepiga hatua 
katika viashiria vingi vya afya vya mama na mtoto 
mathalani vifo vya watoto chini ya miaka mitano 
vimeshuka  kutoka 67 kati ya vizazi hai 1000 mwaka 
2015/2016 hadi 43 kwa kila vizazi  hai 100.

“Mahudhurio kliniki ya wajawazito mara nne na zaidi 
kutoka 53% hadi 65%, aidha, wajawazito  wanaojif-
ungulia  katika vituo vya huduma wameongezeka 
kutoka 63% hadi 81% na wanaojifungua chini ya uan-
galizi wa mtoa huduma mwenye ujuzi kutoka 66% 
hadi 85%," amefafanua Waziri Ummy.

Na Catherine Sungura - Dodoma.

Wajawazito Kupimwa Vipimo 

vya Awali Bila Malipo 
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Naibu Waziri wa Habari, Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari, Mhe. Mhandisi Kundo 
Mathew amesema kuwa mwezi huu wa Mei, 
2023,  Serikali inatarajia kuingia mkataba na 
watoa huduma ili kuweza kufikisha huduma za 
mawasiliano katika maeneo 763 nchini. 

"Ili kuendelea kuongeza wigo wa huduma za 
mawasiliano nchini, Serikali pia, imeshaanza 
kufanya tathmini katika vijiji 2,116 na tathmini 
itakapokamilika, Serikali itatafuta fedha kwa 
ajili ya kufikisha huduma za mawasiliano katika 
vijiji hivyo", aliongeza Mhe. Kundo.

Ameyasema hayo wakati akijibu maswali bun-
geni ambapo swali la msingi liliulizwa na 
Mbunge wa Viti Maalum, Mhe. Zuena Bushiri 
lililohoji je, ni lini umeme utafungwa kwenye 
mnara wa halotel uliopo kata ya Ngujini wilayani 
Mwanga?.

Ambapo Naibu Waziri Kundo alijibu kuwa 
jukumu la kuunganisha umeme kwenye 
minara ya mawasiliano ya simu nchini, 
ikiwemo ile iliyojengwa kwa ruzuku ya Seri-
kali, ni la watoa huduma ambapo ni pamoja 
na gharama za kuunganisha umeme na 
kuendesha minara husika. 

Mhe. Kundo ameongeza kuwa, Serikali itaen-
delea kusimamia huduma za mawasiliano 
nchini kwa kuhakikisha huduma zinazotole-
wa zinakidhi matakwa ya leseni zinazotole-
wa na Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania 
(TCRA). 

Aidha, amesisitiza kuwa Serikali haiwezi 
kupuuza malalamiko ya wananchi, hivyo 
ametoa maelekezo kwa TCRA kufanyia kazi 
malalamiko ya wananchi ili kuhakikisha 
changamoto za wananchi  zinatatuliwa.

Na Jacquiline Mrisho - MAELEZO

Serikali Kuingia Mkataba na Watoa 

Huduma za Mawasiliano Kufikisha 

Huduma katika Maeneo 763
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Mkurugenzi Msaidizi Idara ya Habari - MAELEZO, 
Zamaradi Kawawa amesema Sheria ya Habari ya 
Mwaka 2016 inawataka waajiri kuwakatia Waandi-
shi wa Habari Bima ya Maisha kutokana na changa-
moto wanazozipa katika kazi zao za kila siku.

Zamaradi ameyasema hayo leo Mei 2, 2023 Zanzi-
bar wakati wa majadiliano ya Mada ya Usalama wa 
Waandishi wa Habari katika  maadhimisho ya 
Uhuru wa Vyombo vya habari ambayo kilele chake 
ni Mei 3, 2023.

"Sheria ya Huduma za Habari ya Mwaka 2016 
inapigiwa sana kelele lakini ina mambo mengi 
muhimu, kama vile katika kifungu cha 58 sheria 
inawataka waajiri kuwakatia Bima ya Maisha  
Waandishi wa Habari, kutokana na  madhila wanay-
okutana nayo  katika kazi zao za kila siku," amese-
ma Zamaradi.

Ameendelea kusema kuwa, Uandishi wa Habari ni 
moja kati ya kazi ambayo inahatarisha  maisha 
kutokana na kutakiwa kuandika habari hata katika 
matukio ya hatari kama vile vita au magonjwa ya 
mlipuko kama Corona.

"Kutokana na hatari wanazokutana nazo 
Waandishi wa Habari pindi wanapotimiza 
wajibu wao, serikali imeona kuna umuhimu 
wa Waandishi wa Habari kukatiwa Bima ya 
Maisha, hivyo Sheria ya Huduma za Habari 
ya Mwaka 2016 itakapoanza kufanya kazi 
itawasaidia Waandishi wa Habari kupata 
haki ya kuwa na Bima ya Maisha ambayo 
itawasaidia pindi watakapokumbana na 
jambo lolote la hatari katika kazi zao," 
amesema Zamaradi.

Kwa upande wake, Mkurugenzi Mtendaji 
Umoja wa Klabu za Waandishi wa Habari 
Tanzania (UTPC), Keneth Simbaya amewa-
taka Waandishi wa Habari kutumia mjada-
la huo kujadili  masuala yote ya usalama 
wa Waandishi kwa Habari ikiwemo kutolip-
wa mishahara.

"Tujue kwanza chanzo cha madhali tunay-
opitia Waandishi wa Habari, tusipofanya 
hivyo tutajikuta tunaongelea madhali ya 
upande mmoja. Kutolipwa mishara, 
kutokuwa na taaluma ya kazi unayofanya, 
hizo pia ni madhali ambayo yanahusiana 
na usalama wa Mwandishi wa Habari," 
amesema Simbaya.

Na Lilian Lundo - MAELEZO

Sheria ya Habari 2016 Inawataka 

Waajiri Kuwakatia Waandishi wa 

Habari Bima ya Maisha
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Mwenyekiti wa Chama cha Wanahabari Wanawake Tanza-
nia (TAMWA), Bi. Joyce Shebe ametoa wito kwa Wanawake 
kubeba agenda ya Wanawake tunapoelekea katika 
Uchaguzi wa  Serikali za Mitaa na Uchaguzi Mkuu unaota-
rajia  kufanyika mwaka 2025.

Bi. Joyce ameyasema hayo leo Zanzibar wakati wa kujadili 
mada kuhusu Jinsia na  Uongozi kwa Wanawake wakati wa 
Kongamano la wadau wa Habari kuelekea maadhimisho ya 
miaka 30 ya Siku ya Uhuru wa Vyombo vya Habari yanayo-
fanyika Zanzibar.

“Katika Chaguzi zetu zijazo tubebe agenda za wanawake 
kwa lengo la kuwasaidia wenzetu watakaojitokeza, tuna-
peana moyo na tushirikiane,” amefafanua Bi. Joyce.

Aidha, amebainisha kuwa harakati hizo zilianza muda 
mrefu na matokeo ni mengi, na safari bado ni ndefu hivyo 
yapaswa wanawake kushirikiana kuendeleaza mapam-
bano

Mbali na hayo Bi. Joyce ametoa wito 
kwa Wanahabari kujituma ili kuweza 
kutimiza ndoto na maono waliyo-
nayo. 

Leo Mei 2, 2023 ni siku ya pili ya kuel-
ekea kilele cha Maadhimisho ya Siku 
ya Uhuru wa Vyombo vya Habari, 
ambapo kilele chake ni tarehe 3 Mei, 
2023. Maadhimisho hayo yamebebwa 
na Kaulimbiu inayosema “Kuunda 
Mustakabali wa Haki, Uhuru wa 
Kujieleza kama Kichocheo cha Haki 
Nyingine Zote za Kibinadamu”.

Na Mwandishi Wetu- MAELEZO 

Wanawake Tushirikiane Kuendeleza 

Mapambano - Shebe
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Wanahabari na wazee wamekosoa ubora wa baadhi 
ya habari zinazotolewa mitandaoni wakisema zina 
madhara kwa jamii kutokana na kutofuata misingi 
ya taaluma ya uandishi wa habari.

Akizungumza na waandishi wa habari hii leo jijini 
Zanzibar, Mwanahabari  na Mvumbuzi wa Taasisi ya 
Digital Safaris, Bi. Tanjana Francis amesema habari 
lazima iwe na malengo mema.

"Ushauri wangu kwa vyombo husika ni kwamba 
waangalie namna ya kudhibiti upashanaji wa 
habari, hapo tutakuwa tumeendelea katika taalu-
ma hii, lakini pia waangalie madhara yanayopatika-
na baada ya habari kutolewa.

"Wazuie kutoa habari yenye madhara, na pale 
inapotokea wamechapisha mitandaoni habari hizo 
basi wazitoe mara moja ili kuzuia ukubwa wa 
madhara," ameeleza Bi. Tanjana.

Naye, Mwanahabari Mkongwe, Bw. Ali Saleh 
ametoa wito kwa wanahabari wa mitandaoni 
kukosoa kwa busara.

Kwa upande wake, Mkazi wa Fuoni - Zanzibar, 
Mzee Ali Hamad Ntwana amesema waandi-
shi wa habari za mitandaoni wanafanya kazi 
kubwa ya kuelimisha jamii kwa wakati 
japokuwa haraka ya kupasha habari huwafa-
nya watoe taarifa isiyohakikiwa vyema.

Naye, Bi. Mwahija Kombo Mtumweni 
ameeleza kwamba habari nyingi za 
mitandaoni zinahusu udaku wa wasanii 
unaohusiana na matukio ya faragha ambayo 
huenda yakaharibu maadili ya Kitanzania na 
Kizanzibari.

Na Waandishi Wetu

Ubora Habari za Mitandaoni 

Wakosolewa
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Na Waandishi Wetu

Washauriwa Kuheshimu Haki za 

Watoto Katika Taarifa Wanazozitoa
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